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SKIWSSINSNZ NPot ya utunza) mMazingira iyotanywa na Denyl miyo LT =S Sermei gorre -
wa Kampuni ya Bia Serengeti (SBL), Mark Ocitti na Mlurugenzi Miuu wa Shirika 1a Rely Ta—za-

Kadogosa. (Picha na Rahel Fallangyo).

Nz Shukuruv Mgoba.
- Mbeva

Mtaalanitias

MEELEZWA kuwa

ugoniwa wa homa

va nguruwe hauna
madhara vovote kwa
binadamu na kwamba
hata ikiwa mtu ameku-
la nvama va nguruwe
mwenye ugonjwa huo
hapati athari yovote.

Hayo yalibainishwa jana
na Daktari wa Mifugo Mkoa
wa Mbeya, Samora Mshani

- wzkati alxpomgmza na

| HabanlEQ kuhusu zuio la

kusafirisha nguruwe kutoka
enen mnja kwenda lingine
kutokana na mlipuko wa
homa va nguruwe.

“Nguruwe ambave
ameumwa ugonjwa huu
anakufa ndani va kap-
indi kifupi, hata kukonda
hakondi na nvama vake ni
nzuri na inaweza ikaliwa na
binadamu pasipo binadamu
vevote yule alivekula nyama

hivo kuathirika, kwa sababu

ugonjwa huo haumwam-
bukizi binadamu,” alisema
Dk Mshani.

Alisema ugonjwa wa

UK <

era

homa ya nguruwe unaene-
zwa na virusi na hauna tiba
na kwamba kinachowafanya
wasisitize nguruwe alivekufa
na ugenjwa huo kutoliwa ni
kwa sababu ya usafirishaji
wa nvama hiyo kwenda eneo
lingine unaweza kueneza
ugonjwa huo kwa nguruwe
wengine.

Alisemna ili kudhibiti
ugonjwa huo wafugaji wa-
napaswa kuwapa nguruwe
chakula cha kutosha, kuz-

~ ingatia usafi wa mabanda,

kuhakikisha nguruwe wote
wanafanyiwa ukaguzi

a (TP.‘C}f Masania

wa kitaalamu pamoja na
kuhakikisha nguruwe
waliopata ugonjwa wana-
fukiwa kwenye shimo refu
au wanachomwa moto.
“Kama nilivyosemna awali
ugonjwa huu hauna tiba
hivyo kuchukua tahad-
hari za mapema ili kud-
hibiti usiingie ndio jambo
la msingi na sisi kwenye
mikoa yetu ya Nyanda za
Juu Kusini tulishaweka zuio
la usafirishaji wa nguruwe
muda mrefu hivyo wananchi

keweli

homa ya nguruwe =
haina madhara kwa wanadamu

Aliongeza knywa ugoniwa
huo upo nchini kwa muda
mrefu lakini hnraka kv
kasi zaidi kipindi cha mastka
Iowa sababny ywerekano
w3z kusambaa kowa s3-
babu ya maji kuwa mengi i
mkubwa.

Aliwataka wananchi
kutokuwa na hofu ya ulaj
kitoweo hicho kwa ssbabu
binadamu akila nvama ya
nguruwe hapati ugoniwa

wowote ule na kwamba wa-
fugaj wanapaswa kuchukua
takhadhari rmarctolews ih
kuepuka hasara.
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